Công an tỉnh và Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh gặp mặt, giao lưu với chức sắc các tôn giáo tỉnh Ninh Bình
Ngày 11/01/2023, Công an tỉnh và Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh tổ chức buổi gặp mặt, giao lưu với chức sắc các tôn giáo tỉnh Ninh Bình mừng Xuân Quý Mão 2023.
Dự buổi gặp mặt về phía tỉnh Ninh Bình có đồng chí Nguyễn Thị Thu Hà, Uỷ viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh uỷ, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh; đồng chí Mai Văn Tuất, Phó Bí thư Tỉnh uỷ; đồng chí Phạm Quang Ngọc, Phó Bí thư Tỉnh uỷ, Chủ tịch UBND tỉnh; đồng chí Tống Quang Thìn, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh; đồng chí Đỗ Việt Anh, Uỷ viên Ban Thường vụ Tỉnh uỷ, Trưởng Ban Dân vận Tỉnh uỷ, Chủ tịch Uỷ ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam tỉnh; các đồng chí trong Ban Thường vụ Tỉnh uỷ, lãnh đạo HĐND, UBND tỉnh; đại diện một số sở, ban, ngành, đoàn thể, lãnh đạo các huyện, thành phố trong tỉnh.
Về phía đại biểu các ban ngành Trung ương có đại diện lãnh đạo Vụ tôn giáo, Ban Dân vận Trung ương; Cục An ninh nội địa, Cục xây dựng phong trào bảo vệ ANTQ, Bộ Công an.
Quang cảnh buổi gặp mặt, giao lưu.
Các đại biểu dự buổi gặp mặt, giao lưu.
![](/public/userfiles/3%20(5)(2).jpg)
Đồng chí Đại tá Đặng Trọng Cường, Giám đốc Công an tỉnh phát biểu tại buổi gặp mặt, giao lưu.
Về phía đại biểu chức sắc các tôn giáo có Tổng Giám mục Nguyễn Năng, Chủ tịch Hội đồng Giám mục Việt Nam, Tổng Giám mục Tổng giáo phận thành phố Hồ Chí Minh, Giám quản Tông tòa Giáo phận Phát Diệm; Thượng tọa Thích Đức Thiện, Phó Chủ tịch, Tổng Thư kí Hội đồng Trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam; Hoà Thượng Thích Thọ Lạc, Ủy viên Hội đồng Trị sự, Trưởng Ban Văn hóa Giáo hội Phật giáo Việt Nam, Phó Trưởng Ban Thường trực Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam tỉnh Nghệ An; Thượng tọa Thích Minh Quang, Ủy viên Thư ký Hội đồng Trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam, Trưởng Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam tỉnh Ninh Bình cùng đông đảo các vị chức sắc, nữ tu… các tôn giáo.
Về phía Công an tỉnh có đồng chí Đại tá Đặng Trọng Cường, Uỷ viên Ban Thường vụ Tỉnh uỷ, Bí thư Đảng ủy, Giám đốc Công an tỉnh, các đồng chí trong Ban Giám đốc Công an tỉnh; đại diện lãnh đạo các đơn vị Công an trong tỉnh.
Thay mặt Công an, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Ninh Bình, đồng chí Đại tá Đặng Trọng Cường, Giám đốc Công an tỉnh đã phát biểu chào mừng các vị đại biểu, khách quý về dự buổi gặp mặt, giao lưu. Đồng chí Giám đốc Công an tỉnh cũng thông báo nhanh tình hình công tác bảo đảm an ninh quốc gia, giữ gìn trật tự an toàn xã hội trên địa bàn, trong đó khẳng định: Năm 2022, dưới sự lãnh đạo, chỉ đạo toàn diện, sâu sát của Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh Ninh Bình, công tác phát triển kinh tế-xã hội nói chung, nhiệm vụ bảo đảm ANTT nói riêng trên địa bàn đã có sự phát triển mạnh mẽ, sâu sắc, trong những kết quả, thành tựu ấy có sự đóng góp quan trọng của các vị chức sắc và đồng bào các tôn giáo, đã góp phần quan trọng tạo môi trường xã hội ổn định, phục vụ có hiệu quả nhiệm vụ phát triển kinh tế-xã hội và giữ gìn cho cuộc sống bình yên, hạnh phúc cho nhân dân…
Tại buổi gặp mặt, đại diện chức sắc các tôn giáo đã bày tỏ vui mừng, phấn khởi, cảm ơn Công an tỉnh, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh đã tổ chức buổi gặp mặt đầy ý nghĩa, góp phần tạo điều kiện để các tôn giáo được giao lưu, chia sẻ, cảm thông và hiểu nhau hơn, qua đó tạo sự đoàn kết, chung sức, đồng lòng cùng Đảng bộ, chính quyền và các tầng lớp nhân dân xây dựng Ninh Bình ngày càng phát triển nhanh, bền vững.
Đại diện các vị chức sắc cũng đánh giá cao cấp ủy, chính quyền các cấp, các ngành đã quan tâm đến tâm tư, nguyện vọng, giải quyết kịp thời những kiến nghị, đề xuất chính đáng, hợp pháp, tạo điều kiện và môi trường thuận lợi để đồng bào các tôn giáo tu hành và tích cực tham gia đóng góp vào các công việc của đất nước và địa phương; đồng thời sẽ tiếp tục vận động đồng bào có đạo phát huy những giá trị tốt đẹp của đạo đức tôn giáo, cùng nhau đoàn kết, chung sức, đồng lòng xây dựng quê hương Ninh Bình ngày càng giàu mạnh, phát triển.
![](/public/userfiles/4%20(3)(2).jpg)
Thượng toạ Thích Minh Quang phát biểu tại buổi gặp mặt, giao lưu
![](/public/userfiles/5%20(2)%20(1).jpg)
Tổng Giám mục Nguyễn Năng phát biểu tại buổi gặp mặt, giao lưu
Phát biểu tại buổi gặp mặt, giao lưu, đồng chí Mai Văn Tuất, Phó Bí thư Tỉnh ủy đã gửi lời chúc tốt đẹp nhất tới các vị đại biểu, chức sắc các tôn giáo nhân dịp năm mới 2023 và Tết cổ truyền của dân tộc; sự có mặt của đông đảo các vị chức sắc tôn giáo là minh chứng cho mối quan hệ gần gũi, thắm tình đoàn kết, tất cả vì một mục tiêu chung, đó là xây dựng quê hương Ninh Bình ngày càng văn minh, giàu đẹp. Với tinh thần “Kính Chúa, yêu nước”, sống “Tốt đời, đẹp đạo ” các tôn giáo đã tiếp tục đồng hành cùng quê hương, dân tộc, đất nước bằng những việc làm thiết thực, hành động cụ thể, nhất là trong năm 2022, các vị chức sắc tôn giáo đã vận động tín đồ, phật tử tích cực tham gia các phong trào thi đua yêu nước, các cuộc vận động do Đảng, Nhà nước, tỉnh Ninh Bình phát động, tích cực tham gia phát triển kinh tế, xây dựng nông thôn mới, đảm bảo an ninh, trật tự; tích cực tham gia các phong trào, hoạt động cộng đồng, từ thiện, nhân đạo mang tính nhân văn sâu sắc và có sức lan tỏa sâu rộng… Các chức sắc, chức việc và đồng bào các tôn giáo đã tích cực tham gia các mô hình, phong trào như “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa”, “Xứ, họ đạo bình yên, chùa tinh tiến về an ninh, trật tự, thân thiện và bảo vệ môi trường” gắn với xây dựng nông thôn mới; mô hình điểm “Vận động đồng bào có đạo và nhân dân thực hiện nếp sống văn minh trong việc cưới, việc tang và lễ hội”, “Chức sắc, chức việc các tôn giáo chung tay xây dựng những ngôi nhà ấm tình đoàn kết lương- giáo”… qua đó đã góp phần quan trọng vào những thành tích chung của tỉnh.
![](/public/userfiles/6%20.jpg)
Đồng chí Mai Văn Tuất, Phó Bí thư Tỉnh ủy phát biểu tại buổi gặp mặt, giao lưu.
Đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy mong muốn trong thời gian tới các chức sắc tôn giáo với vai trò, uy tín của mình tiếp tục vận động đồng bào các tôn giáo tích cực tham gia phát triển kinh tế, xã hội và các phong trào ở địa phương; xây dựng mối quan hệ đoàn kết, gắn bó giữa các tôn giáo và toàn dân; tích cực giúp cấp ủy, chính quyền địa phương làm tốt công tác quản lý Nhà nước về an ninh trật tự, phục vụ đắc lực sự nghiệp đổi mới và phát triển của tỉnh.
Đồng chí Nguyễn Thị Thu Hà, Bí thư Tỉnh uỷ tặng hoa và quà cho lãnh đạo
Mặt trận Tổ quốc Việt Nam tỉnh, Công an tỉnh và đại diện hai tôn giáo
Đồng chí Đại tá Đinh Việt Dũng, Phó Cục trưởng Cục An ninh nội địa, Bộ Công an tặng hoa
cho Công an tỉnh, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh và đại diện hai tôn giáo
Đồng chí Đại tá Đặng Trọng Cường, Giám đốc Công an tỉnh và đồng chí Đỗ Việt Anh,
Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy, Chủ tịch Uỷ ban MTTQ Việt Nam tỉnh tặng quà cho hai tôn giáo.
Đồng chí Tống Quang Thìn, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh trao Bằng khen
của UBND tỉnh cho các tập thể, cá nhân.
Tại buổi gặp mặt, giao lưu, 10 tập thể, 10 cá nhân được Chủ tịch UBND tỉnh tặng Bằng khen có thành tích xuất sắc trong thực hiện phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc trong đồng bào các tôn giáo năm 2021 – 2022.
![](/public/userfiles/13%20(1)(1).jpg)
Các đại biểu chụp ảnh lưu niệm tại buổi gặp mặt, giao lưu.
Các tiết mục văn nghệ chào mừng
Nhóm Phóng viên Phòng Công tác đảng và công tác chính trị
-
Các đơn vị Công an trong tỉnh thăm, tặng quà nhân dịp 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sỹ
Thứ Năm, 25/07/2024
-
Công an tỉnh tập huấn quy trình thực hiện đăng ký xe lần đầu qua Cổng dịch vụ công trực tuyến toàn trình đối với xe sản xuất, lắp ráp trong nước cho công dân Việt Nam
Thứ Tư, 24/07/2024
-
Cụm thi đua Tham mưu- Xây dựng lực lượng- Hậu cần Công an tỉnh tổ chức dâng hoa, dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các Anh hùng liệt sỹ nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh – Liệt sỹ
Thứ Tư, 24/07/2024
-
Đoàn Công tác của Bộ Công an thăm, tặng quà tại Trung tâm điều dưỡng thương binh Nho Quan
Thứ Tư, 24/07/2024
-
Công an tỉnh tổ chức các Đoàn công tác đến thăm, tri ân, tặng quà các đồng chí thương binh tham gia lực lượng bảo vệ ANTT ở cơ sở
Thứ Tư, 24/07/2024
-
Hội Cựu CAND tỉnh thăm, trao quà hỗ trợ của Bộ Công an cho hội viên Hội Cựu CAND thành phố Ninh Bình
Thứ Ba, 23/07/2024
-
Công an tỉnh tập huấn công tác đảm bảo an ninh mạng, an toàn thông tin, bảo mật dữ liệu phục vụ triển khai Đề án 06 của Chính phủ
Thứ Ba, 23/07/2024
-
Công an huyện Yên Mô đẩy mạnh các hoạt động tri ân, đền ơn, đáp nghĩa” nhân kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ
Thứ Ba, 23/07/2024
-
Phòng Hồ sơ nghiệp vụ Công an tỉnh thăm, tặng quà nhân dịp 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ
Thứ Hai, 22/07/2024
-
Phòng Cảnh sát thi hành án hình sự và hỗ trợ tư pháp triển khai thực hiện có hiệu quả công tác xét tha tù trước thời hạn có điều kiện cho phạm nhân có đủ điều kiện
Thứ Hai, 22/07/2024
Tổng số: 3208086
Trực tuyến: 70
Hôm nay: 830