Tăng cường công tác phòng ngừa, kiểm tra, phát hiện, xử lý nghiêm các vi phạm liên quan đến công tác thu gom, quản lý, xử lý chất thải trên địa bàn
Thực hiện chỉ đạo của Tỉnh ủy, UBND tỉnh, Giám đốc Công an tỉnh và Cục Cảnh sát môi trường Bộ Công an về tăng cường công tác phòng ngừa, kiểm tra, phát hiện, xử lý nghiêm các vi phạm liên quan đến công tác thu gom, quản lý, xử lý chất thải nói chung, đối với 18 mã chất thải nói riêng theo quy định tại Thông tư số 02 năm 2022 của Bộ Tài nguyên môi trường quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật bảo vệ môi trường năm 2020, Phòng Cảnh sát Kinh tế Công an tỉnh đã chủ động tham mưu cho Giám đốc Công an tỉnh ban hành các chương trình, kế hoạch tham mưu cho Tỉnh ủy, UBND tỉnh chỉ đạo, đồng thời phối hợp chặt chẽ với các ban ngành chức năng trong và ngoài CAND triển khai đồng bộ các biện pháp phòng ngừa, quản lý, kiểm tra, phát hiện, xử lý nghiêm các vi phạm liên quan thu gom, quản lý, xử lý chất thải… trên địa bàn.
Trong đó, bám sát các quy định của pháp luật và tình hình thực tế, Phòng Cảnh sát Kinh tế đã phối hợp chặt chẽ với các phòng nghiệp vụ, Công an các huyện, thành phố, các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp…tập trung đẩy mạnh công tác tuyên truyền các quy định của pháp luật liên quan đến công tác thu gom, quản lý, xử lý chất thải đến cán bộ, đảng viên, công nhân viên và các tầng lớp nhân dân biết để nâng cao ý thức hiểu biết, tự giác chấp hành..
Đồng thời phối hợp với các ngành hữu quan tập trung lực lượng, phương tiện, triển khai đồng bộ các biện pháp nắm chắc tình hình, địa bàn liên quan đến hành vi thu gom, quản lý, xử lý chất thải, qua đó phát hiện, xử lý hoặc tham mưu cho cấp có thẩm quyền xử lý kịp thời các vấn đề phát sinh…
Tập trung kiểm tra, giám sát chặt chẽ hoạt động thu gom, quản lý, xử lý chất thải tại các nhà máy, khu, cụm công nghiệp, các cơ sở kinh doanh, cơ sở y tế… nhất là đối với các hành vi thu gom, mua bán, vận chuyển, xử lý, đốt, chôn lấp trái phép chất thải và các hành vi lợi dụng hoạt động xuất, nhập khẩu hàng hóa, thiết bị để nhập khẩu, vận chuyển, kinh doanh, buôn bán chất thải, phế liệu trái phép, không rõ nguồn gốc, không đáp ứng yêu cầu bảo vệ môi trường…
Ngoài ra, trong quá trình thực hiện nhiệm vụ, đơn vị còn trực tiếp kiến nghị hoặc phối hợp với ngành chức năng kiến nghị với cấp có thẩm quyền chấn chỉnh, khắc phục những sơ hở, thiếu sót trong công tác quản lý Nhà nước về lĩnh vực bảo vệ môi trường và thu gom, quản lý, xử lý chất thải trên địa bàn…
Với những nỗ lực, cố gắng trên các mặt công tác nói chung, trong công tác bảo vệ môi trường và thu gom, quản lý, xử lý chất thải nói riêng, Phòng Cảnh sát Kinh tế đã góp phần bảo đảm tốt ANTT trên địa bàn, tạo môi trường sản xuất, kinh doanh an toàn, lành mạnh, phục vụ đắc lực nhiệm vụ phát triển kinh tế-xã hội của tỉnh.
![](https://congan.ninhbinh.gov.vn/public/userfiles/2024/1%20(3)(7).jpg)
![](https://congan.ninhbinh.gov.vn/public/userfiles/2024/2%20(3)(5).jpg)
![](https://congan.ninhbinh.gov.vn/public/userfiles/2024/3%20(3)(5).jpg)
Một số hình ảnh kiểm tra công tác thu gom, quản lý, xử lý chất thải đối với các cơ sở sản xuất,
kinh doanh của Phòng Cảnh sát Kinh tế Công an tỉnh
Đỗ Hải Lương - Phòng Cảnh sát Kinh tế Công an tỉnh
-
Các đơn vị Công an trong tỉnh thăm, tặng quà nhân dịp 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sỹ
Thứ Năm, 25/07/2024
-
Công an tỉnh tập huấn quy trình thực hiện đăng ký xe lần đầu qua Cổng dịch vụ công trực tuyến toàn trình đối với xe sản xuất, lắp ráp trong nước cho công dân Việt Nam
Thứ Tư, 24/07/2024
-
Cụm thi đua Tham mưu- Xây dựng lực lượng- Hậu cần Công an tỉnh tổ chức dâng hoa, dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các Anh hùng liệt sỹ nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh – Liệt sỹ
Thứ Tư, 24/07/2024
-
Đoàn Công tác của Bộ Công an thăm, tặng quà tại Trung tâm điều dưỡng thương binh Nho Quan
Thứ Tư, 24/07/2024
-
Công an tỉnh tổ chức các Đoàn công tác đến thăm, tri ân, tặng quà các đồng chí thương binh tham gia lực lượng bảo vệ ANTT ở cơ sở
Thứ Tư, 24/07/2024
-
Hội Cựu CAND tỉnh thăm, trao quà hỗ trợ của Bộ Công an cho hội viên Hội Cựu CAND thành phố Ninh Bình
Thứ Ba, 23/07/2024
-
Công an tỉnh tập huấn công tác đảm bảo an ninh mạng, an toàn thông tin, bảo mật dữ liệu phục vụ triển khai Đề án 06 của Chính phủ
Thứ Ba, 23/07/2024
-
Công an huyện Yên Mô đẩy mạnh các hoạt động tri ân, đền ơn, đáp nghĩa” nhân kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ
Thứ Ba, 23/07/2024
-
Phòng Hồ sơ nghiệp vụ Công an tỉnh thăm, tặng quà nhân dịp 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ
Thứ Hai, 22/07/2024
-
Phòng Cảnh sát thi hành án hình sự và hỗ trợ tư pháp triển khai thực hiện có hiệu quả công tác xét tha tù trước thời hạn có điều kiện cho phạm nhân có đủ điều kiện
Thứ Hai, 22/07/2024
Tổng số: 3208335
Trực tuyến: 45
Hôm nay: 1079