Xã Xuân Chính, huyện Kim Sơn-Đơn vị đầu tiên của tỉnh hoàn thành việc cấp Căn cước công dân cho người từ đủ 14 tuổi trở lên
Xã Xuân Chính nằm ở phía Đông Bắc của huyện Kim Sơn, cách trung tâm huyện khoảng 10km; phía bắc giáp với xã Khánh Thủy, phía đông giáp với xã Khánh Thành của huyện Yên Khánh; phía tây giáp với xã Chất Bình, huyện Kim Sơn; phía nam giáp với xã Nghĩa Lạc, huyện Nghĩa Hưng, tỉnh Nam Định.
Xã Xuân Chính được thành lập ngày 01/2/2020 trên cơ sở sáp nhập các xã Xuân Thiện và xã Chính Tâm của huyện Kim Sơn, gồm 13 thôn với diện tích tự nhiên gần 7 km2; dân số có 1685 hộ với 6143 nhân khẩu, trong đó đồng bào theo đạo Công giáo chiếm 86,79%.
Thực hiện nghiêm túc chỉ đạo của Giám đốc Công an tỉnh, UBND huyện Kim Sơn, Công an huyện Kim Sơn về triển khai thực hiện Đề án số 06 của Chính phủ về phát triển ứng dụng dữ liệu về dân cư, định danh và xác thực điện tử, phục vụ chuyển đổi số quốc gia, giai đoạn 2022-2025, tầm nhìn đến năm 2030; với vai trò, chức trách, nhiệm vụ của mình, Công an xã Xuân Chính đã chủ động xây dựng chương trình, kế hoạch tham mưu cho cấp uỷ, chính quyền chỉ đạo, đồng thời phối hợp chặt chẽ với các ban ngành, đoàn thể, cấp uỷ đảng, chính quyền các thôn trên địa bàn đẩy mạnh công tác tuyên truyền các nội dung của Đề án số 06 và các văn bản có liên quan, nhất là việc thực hiện cấp CCCD tới các tầng lớp nhân dân để tạo sự đồng thuận, chủ động tự giác thực hiện.
Công an xã đã quan tâm làm tốt công tác nắm tình hình, địa bàn, tranh thủ ưu tiên mọi điều kiện, thời gian…cho công tác này; tổ chức thành lập các Tổ công tác đến gặp gỡ từng người dân để tuyên truyền, vận động người dân làm CCCD với phương châm “Đi từng ngõ, gõ từng nhà, rà từng người”. Đối với những công dân đi làm ăn xa ở các tỉnh ngoài, Công an xã đã chủ động liên hệ, kết nối qua mạng xã hội Zalo, Facebook… hướng dẫn tỷ mỷ để công dân hoàn thành việc cấp Căn cước công dân.
![](/public/userfiles/1%20(10)(5).jpg)
![](/public/userfiles/2%20(10)(4).jpg)
![](/public/userfiles/3%20(10)(3).jpg)
![](/public/userfiles/4%20(3)(5).jpg)
Lực lượng Công an làm CCCD cho người dân xã Xuân Chính
Do triển khai đồng bộ, quyết liệt các biện pháp công tác, đến ngày 9/4/2023, Công an xã Xuân Chính đã phối hợp với Đội Cảnh sát QLHC về TTXH, Công an huyện hoàn thành cấp Căn cước Công dân cho 100 % công dân trên 14 tuổi đến độ tuổi làm CCCD trên địa bàn xã, góp phần giúp cho xã Xuân Chính trở thành đơn vị đầu tiên của tỉnh hoàn thành việc cấp CCCD cho công dân đến độ tuổi quy định./.
Nguyễn Bình
-
Các đơn vị Công an trong tỉnh thăm, tặng quà nhân dịp 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sỹ
Thứ Năm, 25/07/2024
-
Công an tỉnh tập huấn quy trình thực hiện đăng ký xe lần đầu qua Cổng dịch vụ công trực tuyến toàn trình đối với xe sản xuất, lắp ráp trong nước cho công dân Việt Nam
Thứ Tư, 24/07/2024
-
Cụm thi đua Tham mưu- Xây dựng lực lượng- Hậu cần Công an tỉnh tổ chức dâng hoa, dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các Anh hùng liệt sỹ nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh – Liệt sỹ
Thứ Tư, 24/07/2024
-
Đoàn Công tác của Bộ Công an thăm, tặng quà tại Trung tâm điều dưỡng thương binh Nho Quan
Thứ Tư, 24/07/2024
-
Công an tỉnh tổ chức các Đoàn công tác đến thăm, tri ân, tặng quà các đồng chí thương binh tham gia lực lượng bảo vệ ANTT ở cơ sở
Thứ Tư, 24/07/2024
-
Hội Cựu CAND tỉnh thăm, trao quà hỗ trợ của Bộ Công an cho hội viên Hội Cựu CAND thành phố Ninh Bình
Thứ Ba, 23/07/2024
-
Công an tỉnh tập huấn công tác đảm bảo an ninh mạng, an toàn thông tin, bảo mật dữ liệu phục vụ triển khai Đề án 06 của Chính phủ
Thứ Ba, 23/07/2024
-
Công an huyện Yên Mô đẩy mạnh các hoạt động tri ân, đền ơn, đáp nghĩa” nhân kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ
Thứ Ba, 23/07/2024
-
Phòng Hồ sơ nghiệp vụ Công an tỉnh thăm, tặng quà nhân dịp 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ
Thứ Hai, 22/07/2024
-
Phòng Cảnh sát thi hành án hình sự và hỗ trợ tư pháp triển khai thực hiện có hiệu quả công tác xét tha tù trước thời hạn có điều kiện cho phạm nhân có đủ điều kiện
Thứ Hai, 22/07/2024
Tổng số: 3208333
Trực tuyến: 48
Hôm nay: 1077